Chứng chỉ năng lực xây dựng có bắt buộc không?

Ngày khai giảng:

Học phí:

HOTLINE: 0976.380.555

Là người làm việc trong ngành xây dựng, có lẽ bạn đã từng nghe đến chứng chỉ năng lực xây dựng. Tuy nhiên, bạn vẫn chưa hiểu rõ về văn bản này. Bên cạnh đó, bạn cũng đang thắc mắc liệu tờ chứng chỉ này có bắt buộc hay không? Những thông tin chia sẻ dưới đây sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Chứng chỉ năng lực xây dựng là gì?

Chứng chỉ năng lực xây dựng được định nghĩa là văn bản ngắn gọn của Bộ Xây dựng, sở Xây dựng dùng để đánh giá năng lực của các đơn vị hoạt động trong lĩnh vực xây dựng. Văn bản này còn thể hiện điều kiện cũng như quyền hạn của một tổ chức khi có nhu cầu hoạt động xây dựng trên lãnh thổ Việt Nam.

chung-chi-nang-luc-hoat-dong-xay-dung
Chứng chỉ năng lực xây dựng là gì?

Chứng chỉ năng lực xây dựng có bắt buộc không?

Chứng chỉ thể hiện năng lực xây dựng của một đơn vị có cần thiết và bắt buộc không là vấn đề mà nhiều người quan tâm. Vấn đề này được thể hiện rõ ràng tại Điều 57, Nghị định 42/2017/NĐ-CP. Nội dung cụ thể: Không có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng không được tham gia nghiệm thu, thanh quyết toán công trình, đấu thầu. Vậy tức là, chứng chỉ này là bắt buộc đối với các đơn vị, doanh nghiệp tổ chức hoạt động trong lĩnh vực.

Điều kiện để được cấp chứng chỉ quy định tại Nghị định 100/2018/NĐ-CP.

  • Có giấy đăng ký kinh doanh hoặc quyết định thành lập của cơ quan có thẩm quyền theo quy định của pháp luật;
  • Những cá nhân đảm nhận chức danh chủ chốt phải có hợp đồng lao động với tổ chức đề nghị cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng;
  • Đối với các dự án, công trình có tính chất đặc thù như: Nhà máy điện hạt nhân, nhà máy sản xuất hóa chất độc hại, sản xuất vật liệu nổ, những cá nhân đảm nhận chức danh chủ chốt thì ngoài yêu cầu phải có chứng chỉ hành nghề tương ứng với loại công việc thực hiện còn phải được bồi dưỡng chuyên môn nghiệp vụ về lĩnh vực đặc thù của dự án.

Thời gian và hiệu lực của chứng chỉ năng lực

Chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng có hiệu lực tối đa trong thời hạn 05 năm. Tổ chức phải làm thủ tục cấp lại khi chứng chỉ năng lực hết hiệu lực hoặc khi có nhu cầu.

Trường hợp có thay đổi nội dung chứng chỉ năng lực phải làm thủ tục cấp lại trong thời hạn 20 ngày kể từ ngày có thay đổi.

Phạm vi hoạt động của chứng chỉ năng lực xây dựng

  • Chứng chỉ năng lực xây dựng Hạng I: Được giám sát thi công xây dựng công trình tất cả các cấp cùng loại được ghi trong chứng chỉ năng lực
  • Chứng chỉ năng lực xây dựng Hạng II: Được giám sát thi công xây dựng các công trình từ cấp II trở xuống cùng loại được ghi trong chứng chỉ năng lực
  • Chứng chỉ năng lực xây dựng Hạng III: Được giám sát thi công xây dựng các công trình từ cấp III trở xuống cùng loại được ghi trong chứng chỉ năng lực
chung-chi-nang-luc-hoat-dong-xay-dung
Mẫu chứng chỉ năng lực xây dựng

Chứng chỉ năng lực xây dựng cần thiết và bắt buộc cho những đơn vị nào? 

Theo Nghị định 100/2018 NĐ-CP, tất cả các đơn vị hoạt động trong lĩnh vực sau đều phải có chứng chỉ này, bao gồm: 

  • Lập quy hoạch xây dựng
  • Thiết kế xây dựng công trình dân dụng
  • Thiết kế thẩm tra thiết kế công trình
  • Thiết kế xây dựng công trình công nghiệp
  • Thiết kế công trình hạ tầng kỹ thuật
  • Thiết kế công trình giao thông
  • Thiết kế công trình nông nghiệp phát triển nông thôn
  • Thiết kế công trình giao thông
  • Thiết kế điện – cơ điện công trình
  • Thiết kế công trình cấp thoát nước
  • Quản lý dự án đầu tư xây dựng
  • Giám sát thi công xây dựng
  • Thi công xây dựng công trình
  • Giám sát công tác xây dựng công trình
  • Giám sát lắp đặt thiết bị công trình
  • Giám sát lắp đặt thiết bị công nghệ
  • Kiểm định xây dựng
  • Quản lý, thẩm tra chi phí đầu tư xây dựng
  • Khảo sát xây dựng bao gồm: Khảo sát địa hình, khảo sát địa chất

Hồ sơ cấp chứng chỉ năng lực xây dựng gồm những gì?

Viện đào tạo và hợp tác giáo dục không chỉ là đơn vị chuyên cung cấp các khóa học ngắn hạn mà còn hỗ trợ về quy trình cấp chứng chỉ năng lực trong lĩnh vực xây dựng. Với những tổ chức, doanh nghiệp đang có nhu cầu cần làm chứng chỉ này sẽ được Viện hỗ trợ chu đáo. Để được cấp chứng chỉ thì cần phải chuẩn bị các thủ tục sau đây: 

chung chi nang luc xay dung
Cần chuẩn bị hồ sơ đầy đủ khi cần cấp chứng chỉ năng lực xây dựng
  • Đơn xin cấp chứng chỉ năng lực xây dựng
  • Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp
  • Chứng chỉ hành nghề và bằng đại học của nhân sự chủ chốt
  • Bằng cấp và chứng chỉ của nhân sự chuyên môn
  • Các hợp đồng kinh tế và biên bản nghiệm thu của các công trình đã hoàn thành

Ngoài ra, khi đơn vị gặp phải các vấn đề liên quan trong quá trình xin chứng chỉ thì Viện đào tạo và hợp tác giáo dục sẽ hỗ trợ giải quyết một cách nhanh chóng. Điều này đảm bảo tiến trình công việc diễn ra thuận lợi nhất đảm bảo hiệu quả kinh doanh. 

Qua những thông tin mà bài viết chia sẻ, chắc hẳn mỗi người đã hiểu rõ hơn về chứng chỉ năng lực xây dựng. Đồng thời, câu hỏi thắc mắc được chia sẻ ở trên cũng đã có đáp án rõ ràng. Nếu có bất kỳ thắc mắc, vui lòng liên hệ ngay với chúng tôi để được giải đáp. 

Mọi thông tin chi tiết liên hệ để được hướng dẫn:

VIỆN ĐÀO TẠO VÀ HỢP TÁC GIÁO DỤC

VP HN: Số 451 Vũ Tông Phan, Q. Thanh Xuân, TP Hà Nội

VP HCM: 47/3 Đường 27, Phường Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức, TP HCM

Email: daotao@tiec.edu.vn - tuyensinhvdt@gmail.com

HOTLINE: 0976.380.555 - 0975.385.888

Đăng ký tư vấn miễn phí